จัดกิจกรรม “วันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา”
![](http://www.tupst.ac.th/tupst/wp-content/uploads/2024/07/451797946_1015321370386939_1118141510486193786_n-1024x576.jpg)
วันศุกร์ที่ ๑๙ กรกฎาคม ๒๕๖๗ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ สุราษฎร์ธานี ได้จัดกิจกรรม “วันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา” ประจำปี ๒๕๖๗ เพื่อปลูกฝังให้นักเรียนเป็นคนดี มีคุณธรรมจริยธรรม ปฏิบัติตนตามหลักธรรมของพระพุทธศาสนา และเพื่อเป็นการรักษาขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงามของชาวพุทธ ร่วมสืบสานวัฒนธรรมไทยการแห่เทียนเข้าพรรษาเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา และสังฆะบูชา ภายในกิจกรรมมีการสวดมนต์สรรเสริญพระรัตนตรัย พร้อมทั้งตัวแทนนักเรียนกล่าวประวัติและความสำคัญของวันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา นอกจากนี้ นายบุญเลิศ ทองชล ผู้อำนวยการโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ สุราษฎร์ธานี ได้ให้เกียรติมอบเทียนพรรษาแก่ตัวแทนคณะครู บุคลากรและนักเรียน พร้อมตั้งขบวนแห่เทียนพรรษาเพื่อนำไปถวายวัดนิกรประสาท
อำเภอกาญจนดิษฐ์ จังหวัดสุราษฎร์ธานี
ลิงก์รูปภาพกิจกรรมhttps://photos.app.goo.gl/6mwF7Pk9ogWGpffC8